Hợp tác xã nông nghiệp công nghệ cao Trường Thành (xã Tam Thành, huyện Phú Ninh) do nông dân Lê Tùng Vương thành lập vào tháng 6 năm 2018 với hướng đi khởi nghiệp chọn mô hình sản xuất nông nghiệp sạch với phương châm “Sức khỏe cho bạn và gia đình là niềm vui của chúng tôi”.
Với ý chí vượt khó vươn lên, gia đình anh Nguyễn Hữu Phúc, sinh năm 1993, hội viên nông dân trẻ tại thôn 2, xã Trà Giang, huyện Bắc Trà My là một gương điển hình trong phát triển kinh tế vườn kết hợp chăn nuôi.
(QNO) - Áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất trồng trọt như xây dựng nhà kính, hệ thống tưới tự động, đèn chiếu sáng… giúp kiểm soát chặt chẽ các yếu tố môi trường, nhiệt độ, ánh sáng, độ ẩm, nhờ đó cây trồng sinh trưởng, phát triển tốt. Đây là hướng đi được 2 nông dân tại xã Tam Anh Bắc (Núi Thành) lựa chọn và bước đầu mang lại hiệu quả.
Nhiều nông dân xã Tam Lộc (Phú Ninh) gần đây đã chuyển đổi mô hình nuôi thả gà trống để cúng phục vụ thị trường trong dịp Tết Nguyên đán 2024 và đem lại hiệu quả kinh tế do đầu ra ổn định, giá cả cao hơn việc nuôi gà bán lấy thịt, nuôi gà đẻ trứng.
Đến xã Điện Phong (Điện Bàn), bà con nông dân đều biết đến ông Phan Bảy, ngụ thôn Hà An - một trong những nông dân tiêu biểu của địa phương với mô hình nuôi bò 3B lấy thịt mang lại hiệu quả cao.
QNO) - Hưởng ứng phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau giảm nghèo và làm giàu chính đáng, nhiều hội viên nông dân trên địa bàn xã Bình Phú (huyện Thăng Bình) đã mạnh dạn đầu tư quy mô sản xuất, thay đổi con vật nuôi phù hợp để vươn lên làm giàu.
Hơn 20 năm gắn bó với nghề trồng quật cảnh, với tình yêu và đôi bàn tay khéo léo, ông Bùi Phước Dũng (thôn Đồng Nà, xã Cẩm Hà, Hội An) đã tạo ra hàng trăm cây quật bonsai với dáng thế độc lạ và có giá trị về kinh tế.
Hiện nay, nghề trồng mai ở thị xã Điện Bàn và TP.Hội An ngày càng phát triển, giúp nhiều hộ dân có nguồn thu nhập ổn định từ bán và cho thuê loại cây này.
Tư duy nhạy bén, dám nghĩ dám làm, luôn kề vai sát cánh cùng với nông dân và xã viên, ông Trương Cảm - Chủ tịch HĐQT kiêm Giám đốc Hợp tác xã (HTX) Nông nghiệp Ái Nghĩa đã phát huy vai trò “đầu tàu”, nỗ lực đưa đơn vị vượt qua thời kỳ khó khăn, trở thành một trong những HTX tiêu biểu trong loại hình kinh tế tập thể xứ Quảng. Năm 2023, ông vinh dự được bình chọn là một trong 100 gương mặt nông dân cả nước đón nhận danh hiệu “Nông dân Việt Nam xuất sắc”.
(QNO) - Một trang trại kết hợp nông nghiệp và du lịch sinh thái đang được hình thành tại xã Tam Mỹ Tây (Núi Thành). Đây là tâm huyết sau nhiều năm nỗ lực của anh Mai Tuấn với khát vọng làm giàu trên quê hương và liên kết giúp bà con địa phương phát triển kinh tế.
Những năm qua, trang trại nông lâm nghiệp tổng hợp của vợ chồng ông Trần Tiến (thôn Bích Trung, xã Tam Xuân 1, Núi Thành) là địa chỉ để nhiều người đến tham quan, học tập kinh nghiệm phát triển kinh tế vườn rừng kết hợp chăn nuôi. Ở tuổi 80, ông Tiến cùng vợ vẫn hăng say lao động và tận hưởng những quả ngọt...
(QNO) - Sau 5 năm mang giống bưởi da xanh ruột hồng về vùng đất đồi Tam Lãnh (Phú Ninh), nông dân nơi đây đã có vụ mùa đầu tiên khả quan.
Nhắc đến anh Nguyễn Mậu Việt, hội viên nông dân thôn Ngọc Chánh, xã Bình Lâm, huyện Hiệp Đức, tỉnh Quảng Nam bà con xung quanh ai cũng biết và mến phục, bởi anh là người rất siêng năng, chăm chỉ, với suy nghĩ muốn vươn lên khá, giàu thì không có cách nào khác là phải đổi mới cách làm ăn, không thể độc canh cây lúa, cây ngô mà phải kết hợp phát triển đa dạng các loại hình sản xuất trong nông nghiệp để mang lại hiệu quả kinh tế cao.
|
|
|
|
Gameshow Quê mình xứ Quảng - Số 02 năm 2023 (Phường Thanh Hà, TP Hội An)
Đang truy cập :
0
Hôm nay :
24926
Tháng hiện tại
: 632133
Tổng lượt truy cập : 17270431
|
|