Công tác hội và phong trào nông dân ở huyện Đại Lộc nhiệm kỳ 2018 - 2023 tiếp tục có nhiều chuyển biến rõ nét, hiệu quả. Hội viên tích cực phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh và giảm nghèo bền vững.
Những năm qua, cán bộ, hội viên nông dân trên địa bàn Quảng Nam nỗ lực đầu tư phát triển sản xuất, góp phần quan trọng trong xây dựng nông thôn mới, giảm nghèo bền vững.
Trải qua 27 năm hoạt động, Quỹ hỗ trợ nông dân các cấp của Quảng Nam đã giải quyết nguồn vốn ưu đãi cho hàng chục nghìn lượt hộ dân, nhóm hộ, tổ hợp tác, HTX để có điều kiện đầu tư phát triển mạnh sản xuất - kinh doanh.
6 tháng đầu năm 2024 nông dân trên địa bàn tỉnh Quảng Nam đã đóng góp 6,2 tỷ đồng, tham gia trên 55.000 ngày công để làm mới và tu sửa 172 km đường giao thông nông thôn, giao thông nội đồng, tu sửa, làm mới 145 km kênh mương thủy lợi.
Sáng nay (25/6), tại Hà Nội, Trung ương Hội Nông dân Việt Nam (Hội NDVN) phối hợp với Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Khoa học và Công nghệ cùng tổ chức Hội thảo khoa học với chủ đề “Cơ hội và thách thức đối với nông dân trong chuyển đổi số, xây dựng hệ thống truy xuất nguồn gốc sản phẩm nông nghiệp”.
(QNO) – Từ sự hỗ trợ Nghị quyết 35 của HĐND tỉnh, nhiều nông dân ở Bắc Trà My đã đầu tư phát triển các mô hình kinh tế nông nghiệp bền vững.
(QNO) - Chiều 19/6, Hội Nông dân xã Tam Thạnh (Núi Thành) ra mắt Câu lạc bộ Nông dân sản xuất - kinh doanh giỏi và ký cam kết bao tiêu sản phẩm sắn giữa doanh nghiệp với nông dân.
(QNO) - Ngày 14/6, Hội Nông dân tỉnh Quảng Nam giải ngân 2 dự án vay vốn chăn nuôi bò sinh sản tại xã Tam Lãnh và Tam Đàn (Phú Ninh) với số tiền 1 tỷ đồng từ nguồn Quỹ hỗ trợ nông dân của tỉnh.
(QNO) - Chiều nay 11/6, Hội Nông dân huyện Đại Lộc đã tổ chức khai mạc “Phiên chợ quê kết nối nông sản Đại Lộc” lần thứ hai năm 2024.
Từ cuối tháng 5, đồng sen Trà Lý (xã Duy Sơn, huyện Duy Xuyên, Quảng Nam) nở rộ thu hút nhiều du khách đến thưởng ngoạn, chụp ảnh.
Chỉ mươi ngày nữa là đến tết Đoan Ngọ. Không khí thu hoạch, mua bán lá mùng Năm ở các thôn Trà Đóa, Vân Tiên của xã Bình Đào (Thăng Bình), vùng đất được xem là vựa cây thuốc nam xứ Quảng, đã bắt đầu sôi động.
Người dân canh tác ở những vùng đồi núi cao, không có lưới điện, dù gần ao hồ, sông đập mà vẫn không chủ động nước tưới, nay đã có thể áp dụng giải pháp kỹ thuật của Hợp tác xã Công nghệ xanh ESG phục vụ tưới nước sản xuất.
Qua 1 tháng phát động cuộc thi “quảng bá sản phẩm nông dân giỏi – chuyển đổi xanh” thông qua hình thức xây dựng video, Hội Nông dân Thành phố Hội An đã nhận được 30 video tham dự của các chủ thể sản phẩm nông nghiệp, chế biến ngư nghiệp, sản phẩm làng nghề, sản phẩm OCOP, sản phẩm khởi nghiệp, sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu.
|
|
|
|
Gameshow Quê mình xứ Quảng - Số 02 năm 2023 (Phường Thanh Hà, TP Hội An)
Đang truy cập :
0
Hôm nay :
24926
Tháng hiện tại
: 632505
Tổng lượt truy cập : 17270803
|
|